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NDUGU msomaji na wadau wa sekta ya
kilimo,

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru
nyote kwa ushirikiano, dhamira na mchango
mkubwa  mnaocendelea  kutoa  katika
kuiwezesha Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) kutimiza majukumu yake ya
msingi ya kuzalisha, kuendeleza na kusambaza
teknolojia bora za kilimo kwa wakulima na
wadau wengine nchini.

Katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka,
TARI  imefanikiwa  kutekeleza  shughuli
muhimu kadhaa ambazo zimechangia kwa
kiasi kikubwa kuimarika kwa uzalishaji na tija
kwenye sekta ya kilimo. Baadhi ya mafanikio
muhimu ni pamoja na:

Utafiti na Uendelezaji wa Teknolojia:

TARI imeendelea kufanya tafiti shirikishi
katika mazao ya kipaumbele, kuendeleza
mbegu bora zenye ustahimilivu wa visumbufu
na mabadiliko tabianchi, pamoja na teknolojia
za kuongeza thamani ya mazao.

Hii imewezesha kuongeza upatikanaji
wa mbegu bora, taarifa za kiteknolojia kwa
wakulima na kuongeza tija ya uzalishaji wa
mazao.

Kusambaza Teknolojia kwa wadau kupitia
maonesho, mafunzo ya wakulima, kliniki za
mimea na ziara za kimafunzo:

Taasisi imefikisha teknolojia na maarifa
mapya kwa maelfu ya wakulima katika maeneo
mbalimbali nchini. Hatua hii imekuwa na
mchango mkubwa katika kuongeza uzalishaji
na kupunguza hasara kwa wakulima.

Katika kipindi cha Robo ya kwanza TARI
imefanikiwa kutekeleza Miradi mbalimbali
ikiwemo katika kuendelea na Utafiti wa
Aina 42 za mbegu targjali (Promising
lines) za mahindi, maharage, mpunga,
mtama, muhogo, zabibu, ndizi na mchicha
zimewasilishwa katika Taasisi ya Uthibiti wa
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) kwa ajili
ya majaribio ya utambuzi wa mbegu mpya
(DUS) na majaribio ya umahiri wa mbegu
(NPT). Nasaba 27,505 za mazao mbalimbali
zimeendelea kutuzwa kwa ajili ya shughuli ya
Utafiti na mbegu. Kuendelea na majaribio ya
Utafiti na ugunduzi wa Teknolojia. Utafiti huo
umejikita katika ugunduzi wa teknolojia bora
za mbegu, magonjwa na afya ya Udongo.

Pia katika Uzalishaji wa mbegu na Miche
Tani 483,436 za mbegu za awali za mazao
mbalimbali ya kimkakati na miche 756,148 ya
mazao mbalimbali imezalishwa.

DKT. THOMAS BWANA
MKURUGENZI MKUU - TARI

Aidha, Uhaulishaji wa teknolojia, Teknolojia
ya Kitalu mkeka imehaulishwa katika
maonesho ya Sabasaba na Nanenane kupitia
mashamba darasa (demonstration plots) na
siku ya wakulima (farmers field day), mafunzo
kwa wakulima na maafisa ugani teknolojia
mbalimbali zimehaulishwa.

Ushirikiano wa Kitaifa na Kimataifa:

TARI imeendelea kuimarisha ushirikiano na
taasisi za ndani na nje ya nchi kwa lengo la
kuboresha miundombinu ya utafiti, kuongeza
ubunifu, na kuhakikisha kuwa tafiti zetu
zinaendana na viwango vya kimataifa.

Utawala na Uboreshaji wa Miundombinu:
Taasisi imefanikiwa  kuimarisha  mifumo
ya usimamizi, matumizi ya TEHAMA, na
kuboresha baadhi ya miundombinu ya
vituo vya utafiti ili kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu.

Tunatambua bado kuna changamoto
katika maeneo kama upatikanaji wa
rasilimali, mabadiliko ya tabia ya nchi, na
kasi ya kusambaza teknolojia kwa baadhi
ya maeneo. Hata hivyo, tumejipanga
kuendelea kuyashughulikia kwa kuongeza
ubunifu, ushirikiano, na matumizi ya utafiti
unaoendeshwa na mahitaji ya wadau.

Nawashukuru wafanyakazi wote wa TAR|,
washirika wa maendeleo, taasisi za serikali na
zisizo za serikali, pamoja na wakulima wetu
kwa ushirikiano unaoendelea. Tujenge misingi
imara ya kilimo chenye tija, kinachochangia
uchumi wa taifa na ustawi wa wananchi.

Nakukaribisha mdau wetu katika Jarida letu
la “TARI HABARI" toleo la pili ili uweze kupata
habari za kitafiti na teknolojia za TARI.

TARI - Utafiti kwa Maendeleo ya Kilimo.
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TARI YAWRONGOZA WADAU WA KILIMO KUADHIMISHA

SIKU YA UDONGO DUNIANI MINAKA 2025

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
imewaunganisha wadau mbalimbali wa sekta ya Kilimo
nchini  kuadhimisha siku ya udongo duniani kwa
mwaka 2025 ambayo ilibebwa na kauli mbiu isemayo “
Udongo wenye afya kwa Miji Maridhawa".

Maadhimisho hayo ambayo yalifanyika kwa ngazi
ya kitaifa kwa siku tatu mfululizo, kuanzia Disemba 3
hadi 5, Jijini Dodoma yalijumuisha matukio mbalimbali,
ikiwemo mikutano na mafunzo maalumu juu ya afya
ya udongo kwa wakulima na wanafunzi wa shule za
Sekondari, upimaji wa udongo na njia bora za utunzaji
udongo pamoja na zoezi la upandaji miti katika Shule
ya Sekondari Dodoma.

Awali akifungua maadhimisho hayo, Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Kilimo, Dkt. Steven Nindi, aliipongeza
TARI kwa kuratibu maadhimisho hayo mwaka 2025

na kuagiza Taasisi na Wizara zote zinazoguswa na sekta
ya udongo nchini kushirikiana kwa karibu katika kuandaa
maadhimisho yajayo Ili kukuza ustawi wa sekta hiyo
muhimu kwa ustawi wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi
nchini

"ltapendeza sana kama katika maadhimisho yajayo
wadau wengi zaidi watahusishwa katika maandalizi ikiwa
ni pamoja na Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi,
Wizara ya Madini, Wizara ya Maliasili na Utalii, Wakala wa
Misitu Tanzania (TFS), Taasisi ya Tafiti za Misitu Tanzania
(TAFORI), Taasisi za Elimu ya Juu, NGO pamoja na wadau
wengine wanaojihusisha na masuala ya udongo toka ndani
na nje ya nchi ili kubadilishana uzoefu" alisema Dkt. Nindl.

Katika hatua nyingine, Dkt. Nindi aliwapongeza walimu na
wanafunzi wa shule za Sekondari walioshiriki maadhimisho
ya Siku ya Udongo Duniani kwa mwaka 2025, na kuongeza
kuwa hatua hiyo inatoa taswira chanya kwa mendeleo ya
sekta hiyo kwa vizazi vijavyo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa TARI Dkt. Thomas
Bwana alisema TARI kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo
imepata fursa na heshima ya kuwa mwenyeji wa kuandaa
maadhimisho hayo kwa mwaka 2025 kwa kushirikiana
na wataalamu na wadau mbalimbali wanaojihusisha na
masuala ya udongo.

Dkt. Bwana ameishukuru Serikali kwa kuipatia TARI fedha
kwa ajili ya kuzifanyia maboresho maabara za udongo
kwenye vituo vya TARI na kuongeza kuwa pindi ukarabati
huo utakapokamilika TARI itakuwa na uwezo mkubwa wa
kupima sampuli nyingi zaidi za udongo kwa kutumia vifaa
vya kisasa.

"Kwa sasa, TARI inayo maabara ya kisasa ya kupimia afya
ya udongo iliyopo katika kituo chetu cha TARI Mlingano,
Mkoani Tanga, ambayo hivi karibuni inatarajia kupata
ithibati kutoka Taasisi ya Huduma za Ithibati za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, yaani Southern Africa
Development Community Accreditation Services," alisema
Dkt. Bwana.

Kuhusu utekelezaji wa afua mbalimbali za kuboresha sekta
ya udongo nchini Tanzania, Dkt. Bwana alieleza kuwa TARI
inafanya kazi kwa ushirikiano na Wizara ya Kilimo, pamoja na
Taasisi na wadau wengine muhimu kutoka sekta za Umma,
na binafsi nchini ili kuwasaidia wakulima kuelewa aina
za mazao yanayopaswa kuzalishwa kwenye maeneo yao,
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aina za mbegu na mbolea, kiwango
cha maji kinachostahili, pamoja na
pembejeo zinazofaa kutumika.

SALAM

Akitoa salamu zake, Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira) Profesa Peter Msoffe
alisema ofisi yake inahusika moja
kwa moja na swala zima la afya
ya udongo na kuahidi kuendelea
kufanya kazi kwa ukaribu na TARI,

Wizara ya Kilimo, pamoja na Taasisi
na Wizara zote zinazoguswa na swala
la afya ya udongo katika kupanga na
kutekeleza afua mbalimbali.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Rasilimali za Malisho ya Mifugo
Kutoka Wizara ya Mifugo, Dkt. Asimwe
Rwiguza, katika salamu zake kwa niaba
ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi alisema ustawi wa sekta ya
Mifugo kwa kiasi kikubwa unategemea

uwepo wa udongo wenye afya.

"Bila kuwepo udongo wenye afya
hakuna namna yoyote ambayo
chakula cha mifugo (Malisho) kinaweza
kuzalishwa,"

Kwa msingi huu, alisema Wizara
ya Mifugo itaendelea na jitihada
mbalimbali za kuweka mikakati ya
kutekeleza afua muhimu za kuifadhi
afya ya udongo kwa kushirikiana na
TARI, pamoja na wadau wengine husika.

MAAGIZO YA SERIKALI KWA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA (TARI)
JUU YA UBORESHAJI, UENDELEZAJI NA ULINZI WA AFYA YA UDONGO NCHINI

SERIKALI, kupitia Wizara ya Kilimo imeiagiza Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) kujikita katika
utekelezaji wa mikakati kadhaa Ili kuchochea kasi ya
uhifadhi wa afya ya udongo nchini Tanzania.

Maagizo hayo vyanayolenga kuboresha tija na
uzalishaji katika sekta za Kilimo na Mifugo, yametolewa
na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Kilimo, Dkt. Steven
Nindi wakati wa ufunguzi wa Maadhimisho ya Siku ya
Udongo duniani yaliyofanyika kwa ngazi ya Kitaifa Jijini
Dodoma tarehe 3 Disemba, 2025.

Miongoni mwa maagizo yaliyotolewa na kuelekezwa
kwa Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dkt. Thomasi Bwana
ni pamoja na :-

® TARI kubuni na kuendeleza teknolojia za kilimo
sahihi, za kisasa na rafiki kwa mazingira na afya ya
udongo;

® TARI kuharakisha mchakato wa upimaji na utoaji
wa matokeo ya tathmini ya afya ya udongo nchi

nzima, ambapo mpaka sasa sampuli zaidi ya elfu
52 zimeshakusanywa na zipo kwenye maabara
mbalimbali za udongo ikiwemo TARI Mlingano;

® TARI kushirikiana na wazalishaji, waagizaji wa pembejeo
za kilimo ili kuhakikisha pembejeo zinazopelekwa
kwa wakulima haziathiri ustawi wa afya ya udongo;

® TARI kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira) pamoja na watunga sera katika mchakato
wa kutengeneza ramani mpya ya taifa ya ardhi ya
kilimo na mifugo;

® TARI kushirikiana na sekta binafsi katika kuboresha
utekelezaji na ufanisi wa afua mbalimbali za ustawi
wa afya ya udongo nchini Tanzania;

® TARI kuhakikisha wakulima wanapata taarifa sahihi
na kwa wakati juu ya aina za mazao, mbegu, viatilifu
na viwango vya maji vinavyotakiwa kulingana na aina
na afya ya udongo katika maeneo yao ya uzalishaji.
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MHE. CHONGOLO ATAKA WATAFITI WAGUNDUZI WA
MBEGU ZA KILIMO WANUFAIKE NA UTRAFITI WARO

WAZIRI wa Kilimo Mhe. Daniel
Chongolo amemuagiza Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Dkt. Thomas Bwana
kuandaa utaratibu utakaowezesha
watafiti  wagunduzi wa mbegu
za kilimo wananufaika na tafiti
walizogundua ambazo zina tija kwa
wakulima na Sekta ya kilimo kwa
ujumla.

Mhe. Chongolo ametoa mfano wa
Mtafiti aliyegundua mbegu ya pareto
ambaye hanufaiki na matokeo ya
utafiti wake, na kutaka utaratibu
uandaliwe ili mtafiti huyo pamoja
na watafiti wengine waweze kupata
motisha na kufaidi matunda ya kazi
waliyofanya.

“Watafiti wengi wagunduzi
wamekuwa wakitumia muda mwingi
kufanya tafiti ambazo matokeo yake
yana tija kwa muda mrefu, wengine
wanastaafu na wengine wanafariki
bila kunufaika na kazi walizofanya,
hili lichukuliwe kwa uzito na mimi
nitalisimamia kwa ukaribu zaidi"
alisema Mhe. Chongolo.

Mhe. Chongolo  ametoa agizo

hilo alipokutana na Menejimenti za
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), Menejimenti ya Wakala wa
Mbegu za Kilimo (ASA) pamoja na
Menejimenti ya Taasisi ya Kuthibiti
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)
Novemba 24, 2025 katika Ukumbi wa
Mikutano wa Wizara ya Kilimo Jijini
Dodoma wakati akipokea taarifa ya
utekelezaji wa Taasisi hizo pamoja

WIZARA YA KILIMO

na kutoa maelekezo mbalimbali
ya kutaka Sheria za Taasisi hizo
kusomana ili kuleta tija katika utatuzi
wa changamoto za wakulima.

Awali akiwasilisha utekelezaji wa
majukumu ya TARI, Mkurugenzi Mkuu
wa TARI Dkt. Thomas Bwana alieleza
kuwa kwa sasa TARI ina upungufu
wa wataalam wabobezi kwa sababu
ya kustaafu, hatua ambayo ilipelekea
Waziri wa Kilimo kuagiza wataalamu
hao wabobezi, waongezewe umri wa
kustaafu ili watumie utaalamu wao
kuwajengea uwezo watafiti chipukizi.

Katika hatua nyingine, Mhe.
Chongolo ameagiza Taasisi zote zilizo
chini ya Wizara ya Kilimo kukamilisha
miradi inayoendelea katika Tasisi zao
kwa sasa na kuhakikisha inaleta tija
kabla ya kuanzisha miradi mipya.

Kikao  hicho cha uwasilishaji
majukumu ya Taasisi zilizo chini ya
Wizara ya Kilimo kilihudhuriwa pia
na Naibu Waziri wa Kilimo Mhe.
David Silinde, Katibu Mkuu Mhe.
Gerald Mweli, Naibu Katibu Mkuu
anayesimamia UshirikanaUmwagiliaji
Mhe. Athuman Kilundumya pamoja
na Menejimenti ya Wizara ya Kilimo.
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TARI SELIAN NA BIVAC WAWAWEZESHA
WAKULIMA NA WAJASIRIAMALI KUPITIR MAFUNZO
YA KUONGEZA THAMANI YA ZAO LA NGANO

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
kupitia Kituo cha TARI Selian kwa
kushirikiana na BIVAC imeendesha
mafunzo maalumu kwa wakulima na
wajasiriamali 35 kuhusu kuongeza
thamani ya zao la ngano ikiwa ni hatua
ya kukuza tija na kipato kwa vijana na
wadau wa kilimo nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Ngano kutoka
Kituo cha TARI Selian, Bw. Ismail
Ngolinda, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwawezesha wakulima na
wajasiriamali kupata mbinu bora za
kijasiriamali katika kuongeza thamani
yamazao, hasazaolangano.Aliongeza
kuwa mafunzo hayo vyalihusisha pia
mafunzo ya uzalishaji wa mbegu bora
za zao hilo.

Akiogelea kuhusu elimu iliyotolewa
wakati wa mafunzo hayo, Bi. Neema
Lyimo ambaye ni mtafiti kutoka Kituo
cha TARI Selian alieleza kuwa washiriki
walijifunza kwa vitendo utayarishaji
wa bidhaa mbalimbali zitokanazo
na zao la ngano kama vile sambusa,
maandazi, chapati, pilau Pamoja na
makande.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
BIVAC, Bi. Beatrice Msafiri, alieleza
kuwa mafunzo hayo kwa wakulima na

wajasiriamali yamelenga si tu kuongeza
thamani ya mazao bali pia kuongeza
kipato cha wakulima na wajasiriamali
ili kuleta tija zaidi katika sekta ya kilimo
nchini ili kuendana na dhana ya Kilimo
Biashara.

Katika kuhakikisha bidhaa zinawekwa
katika vifungashio vilivyo bora, Mtafiti
Bi. Upendo Titi kutoka TARI Selian
amewashauri wakulima na wajasiriamali
kuwa  wabunifu  na  kuzingatia
ufungashaji bora wa bidhaa zao
pamoja na utunzaji wa kumbukumbu
za mauzo ili kuongeza thamani ya

bidhaa zao.

Katika hatua nyingine, Afisa kilimo wa
zao la ngano kutoka Wilaya ya Siha Bi.
Joan Ugawa kwa niaba ya washirikiwote
aliwashukuru TARI Pamoja na BIVAC
kwa mafunzo na ujuzi waliopatiwa
na kuahidi kutumia elimu waliyoipata
katika kuboresha bidhaa na kuongeza
kipato chao.

Washiriki wa mafunzo hayo walitoka
katika Wilaya za Siha- Kilimanjaro,
Monduli — Arusha, Arumeru — Arusha,
Karatu — Arusha na Hanang — Manyara.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU, TARI ZASHIRIKIANA
KUTOA MAFUNZO YA KILIMO

OFISI ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na wenye Ulemavu (KVAU) kwa
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) wameanza kutoa
mafunzo kwa wakulima na waongeza
thamani katika mazao mbalimbali kwa
lengo la kuongeza tija katika sekta ya
kilimo.

Akizungumza katika ufunguzi rasmi
wa mafunzo hayo uliofanyika Oktoba
21, 2025 Jijini Dodoma, Naibu katibu
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na wenye Ulemavu BI.
Zuhura Yunus amesema lengo la

§Z1 WA MAFUNZO YA K &
VWASINDIKAJI WADQ ;

mafunzo hayo ni kuongeza ufanisi
katika uzalishaji na kutoa huduma
bora zaidi katika sekta ya kilimo.

Ametaja  Mikoa itakayofanyika
mafunzo hayo na mazao husika kuwa
ni Dodoma zao la Zabibu, Singida zao
la Alizeti, Iringa zao la mchicha lishe na
nyanya, Mkoa wa Mbeya matumizi ya
mitambo midogo ya kilimo, Maharage
na parachichi ambapo jumla vya
Wakulima elfu moja wanatarajiwa
kunufaika na mafunzo hayo.

Kwa upande wake Mkurugenzi

Mkuu wa TARI Dkt. Thomas Bwana
ameshukuru Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa kuitambua TARI na kuipatia
jukumu la kuendesha mafunzo hayo
suala ambalo ameahidi kulitekeleza
kwa ufasaha kupitia wataalamu wake
katika maeneo husika.

Wakitoa neno la shukrani kwa nyakati
tofauti, wanufaika wa mafunzo hayo
wamepongeza Serikali kupitia Ofisi
ya Waziri Mkuu na TARI kuendesha
mafunzo hayo ambayo wanasema
yatawasaidia kuongeza tija katika

kilimo kwa kukifanya kibiashara.
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TARI YATOA MBEGU BORA ZA MIWA KWA
WAKULIMA KILOMBERO

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) kupitia kituo chake cha TARI
Kibaha imetoa zaidi ya tani 300
za mbegu bora za miwa aina ya R
570 kwa wakulima 60 wa Walaya ya
kilombero mkoani Morogoro,ikiwa
ni juhudi za kuongeza uzalishaji na
kuinua kipato cha wakulima kupitia
kilimo chenye tija.

Akizungumza wakati wa utoaji wa
Mbegu hizo kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkuu wa
TARI, Meneja wa Utafiti
wa Rasilimali asili na £
Uhandisi Kilimo S
Dkt, Hildelitha 4
Msita amesema
mbegu za R
570 zina ubora
wa hali ya juu na
zimekuwa zikionesha
matokeo mazuri katika
uzalishaji.

Dkt. Msita ameongeza
kuwa kwa sasa wameanzisha shamba

cha Ichonde kisawasawa,wilaya ya
kilombero lenye ukubwa wa Ekari
nne, ambalo linatarajiwa kuongeza

upatikanaji endelevu wa mbegu
bora kwa wakulima.
Aidha, Dkt.

Msita, alitoa wito
kwa wakulima
kuhakikisha
wanatumia 4

za R 570
ili kuongeza
tija, kuongeza

mavuno na hatimaye kuboresha
kipato cha mtu moja kwa moja.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kilombero, Mhe,
Wakili, Dunstan Dominik
Kyobya ameishukuru TARI
kwa kugawa mbegu

hizo huku akiwashauri

Wananchi wa Kilombero
kuchangamkia  fursa
ya kutumia mbegu
bora zinazozalishwa
na TARI kwa ajili ya
/" kupata mavuno mengi
na yenye tija.

Mmoja wa  wanufaika
wa mbegu hizo akiongea
N kwa niaba ya wakulima
5, ndugu Yordan Nguruwe
ameshukuru uongozi wa
TARI  Kwa kuwapatia
mbegu bora na yenye
tija kwani amesema
itasaidia  kuongeza
kipato kwa mtu binafsi
na taifa kwa ujumla.
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Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti na Watumishi wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) tunakupongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa awamu ya sita wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Tufuatilie o Tari Tanzania @ tari.tanzania @ TanzaniaTari o TariTV
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Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti na Watumishi wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) tunakupongeza Mhe. Balozi Dkt.Emmanuel Nchimbi
kwa kuchaguliwa kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti na Watumishi wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) tunakupongeza Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi
kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi kwa Muhula wa Pili wa awamu ya Nane.

Tufuatilie 0 Tari Tanzania @ tari.tanzania @ TanzaniaTari o TariTV

Tufuatilie o Tari Tanzania @ tari.tanzania @ TanzaniaTari o TariTV
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WAKULIMA wa pamba nchini
wamehimizwa kutumia teknolojia za
kisasa za uzalishaji ikiwepo upandaji
wa zao hilo kwa nafasi mpya za
upandaji (sm60 x sm30) iliyogunduliwa
na TARI ambazo zimekuwa chachu ya
kuongezeka kwa uzalishaji wa pamba
nchini.

Wito huo umetolewa Novemba
17,2025 na Mkurugenzi Mkuu wa TARI
Dkt Thomas Bwana katika Mkutano
wa wadau wa Mradi wa Cotton
Victoria uliofanyika katika kituo cha
TARI Ukiriguru (Mwanza) kwa lengo
la kutathimini utekelezaji wa mradi.
Amesema kutokana na matumizi ya
teknolojia zilizoasisiwa na mradi huo,
wakulima wameshuhudia mabadiliko
makubwa katika uzalishaji.

“Kuna maeneo wakulima walikuwa
wanapata chini ya kilo 500 (kwa ekari)
lakini sasa hivi kuna wakulima wanapata
zaidi ya kilo 1000, kwahiyo unaweza
kuona kwamba ongezeko la mavuno
ni kubwa kwa wale wanaotumia mbinu
ambazo tumewaelekeza” amesema
Dkt Bwana na kubainisha mbinu hizo
ni pamoja na kupanda kwa wakati
kwa kutumia umbali wa sm 60 x sm
30, matumizi sahihi ya viuatilifu, na
kudhibiti magugu kwa wakati.

Mradi wa Cotton Voctoria ulianza

h 4

kutekelezwa mwaka 2016 ukiwa na
lengo la kuinua uzalishaji wa pamba
katika nchi za Tanzania, Kenya na
Burudi. Hadi sasa hapa nchini, mapokeo
ya teknolojia za mradi huu yamefikia
asilimia 63 ya wakulima wa pamba
katika Mikoa 11 inayozalisha zao hilo
la kibiashara.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Pamba
Tanzania Bw. Marco Mtunga amesema
kuwepo kwa mradi huu kumejibu hoja
ya kuongeza tija katika uzalishaji wa
pamba “Maeneo kama Simiyu sehemu
kubwa ya wakulima walikuwa wana sia
mbegu, lakini sasa wanapanda kwa

TR R TSN al T AR S N N

N 'h/

vipimo ambavyo vinatoa idadi kubwa
ya miche, na kuchangia uzalishaji kuwa
mkubwa kwenye eneo.” amesema Bw.
Mtunga.

Mkutano wa kutathimini utekelezaji
wa mradi wa Cotton Victoria
umewakutanisha wadau mbalimbali
katika tasnia ya pamba wakiwemo
watafiti kutoka TARI kituo cha Ukiriguru,
Bodi ya Pamba, wawakilishi kutoka
Wakala wa Ushirikiano wa Brazili (ABC)
na ubalozi wa Brazil nchini Tanzania,
baadhi ya Maafisa kilimo na wakulima
viongozi kutoka Mkoani Geita, pamoja
na uwakilishi kutoka Wizara ya Kilimo.
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KWENYE KILIMO-DKT. BWANA

MKURUGENZI Mkuu wa Taasisi ya
Utafiti wa kilimo Tanzania (TAR), Dkt.
Thomas Bwana, amesema msingi wa
kilimo chenye tija ni utafiti ambao
ukiwafikia wakulima na kutekelezwa
ipasavyo utatoa matokeo stahiki.

Dkt. Bwana ameyasema hayo katika
Mkutano wa Biashara na Uwekezaji wa
kilimo cha mbogamboga, matunda,
viungo na vikolezo (HcBIS) uliofanyika
2025 wakati akiwasilisha mada kuhusu
mchango wa TARI katika utafiti wa
mazao ya "Horticulture”.

Amesema  TARI tafiti

inafanya
zinazotatua changamoto za wakulima

na watumiaji wa bidhaa hizo ili
kuhakikisha tija na ubora unapatikana
na kutoa matokeo halisi kwa wakulima
na wadau.

Kuhusu mbinu zinazotumika kuwafikia
wadau na wakulima, Dkt. Bwana
amebainisha kuwa TARI hufanya tafiti
shirikishi  kwa kutatua changamoto
walizonazo wakulima pamoja na
kushiriki maonesho mbalimbali
ambayo wadau wa kilimo na wakulima
huudhuria ambapo elimu ya teknolojia
mbalimbali za TARI Pamoja na ushauri
hutolewa ili kuhakikisha sekta ya mazao
ya mbogamboga, matunda, viungo na

vikolezo inakuwa kwa kasi kubwa,

Dkt. Bwana ametowa wito kwa
wadau hususuani wakulima kuzingatia
matokeo na matumizi ya tafiti ili
kutekeleza kilimo cha kisasa chenye
tija.

Katika hatua nyingine, Mtafiti kutoka
Kituo cha TARI Tengeru Dkt. Happyness
Molel amewaomba watafiti kutoka
Taasisi hiyo hasa Vituo vinavyofanya
tafiti za mbogamboga, matunda,
viungo na vikolezo kuendeleza tafiti za
mazao hayo ili kuwasaidia wakulima na
kuwawezesha kutambua changamoto
na fursa zilizopo katika sekta ya mazao
hayo ndani na nje ya nchi ili kupata
matokeo chanya.

Mkutano huo ulioandaliwa na TAHA
kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo
ulihudhuriwa na wadau mbalimbali wa
ndani na nje ya nchi wakiwemo watafiti
wa TARI kutoka Vituo vya TARI Tengeruy,
TARI Makutupora, TARI Mlingano, TARI
Maruku, TARI Uyole, TARI Tumbi, TARI
Dakawa, TARI Kifyulilo, TARI Naliendele
na TARI makao makuu.

Aidha, kupitiaMkutanohuoTARlilipata
fursa ya kuonesha bidhaa mbalimbali
za mbogamboga, matunda viungo na
vikolezo pamoja na kujadiliana na TAHA
kuona namna Taasisi hizo zinavyoweza

kushirikiana na kufanyakazi pamoja ili
kuhakikisha sekta ya mazao hayo ya
mbogamboga, matunda, viungo na
vikolezo inaboreshwa zaidi.
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Mkurugenz: wa Utafiti na Ubunifu Dkt. Deusdedith Mbazibwa (katl) akiwa
katika picha ya pamoja na baadhi ya watafiti wa Kituo cha TARI Kihinga.

SR

MKURUGENZI WA IITAFITI NA IIBIINIHI AI(AEIIA
MIRADI YA UTAFITI KATIKA KITUO CHA TARI KIHINGA

MKURUGENZI wa Utafitina Ubunifu | yanayohusu utafiti na ubunifu, kazikwaweledinakutumia rasilimali

(DRI) wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Dkt. Deusdedith
Mbanzibwa alitembelea Kituo cha
Utafiti wa Kilimo kilichopo TARI-
Kihinga tarehe 21 Desemba 2025
kwa lengo la kufuatilia na kukagua
maendeleo ya miradi na shughuli
mbalimbali zinazotekelezwa kwa
mujibu  wa majukumu ya kituo
hicho.

Katika ziara hiyo Dkt. Mbazimbwa
alipata fursa ya kutembelea
mashamba mbalimbali ya majaribio
ya utafiti na pia alipata maelezo ya
kina kuhusu shughuli za kila siku
zinazoendeshwa na kituo hicho
mahsusi kwa zao la chikichi katika
kanda ya Magharibi mwa Tanzania.

Dkt.  Mbazibwa alivagiza
uongozi wa kituo hicho kuboresha
mwongozo wa kilimo bora cha zao
la chikichi ili kuendelea kutoa elimu
kwa wakulima kwa kilimo endelevu
chenye tija.

Aidha, alipata nafasi ya kujadiliana
na watumishi wote juu masuala

changamoto zinazowakabili watafiti
na fursa za kuboresha utendaji kazi
kwa matokeo yenye ufanisi.

Hata hivyo, Dkt. Mbazibwa
alisisitiza watafiti kuendelea kufanya

fedha na rasilimali nyinginezo kwa
umakini ili kuhakikisha thamani ya
pesa inaakisi maendeleo endelevu
ya kituo na kufikia malengo ya
taasisi yaliyokusudiwa.

20 =

Mtafiti, Madili Kuzenza kutoka TARI Kihinga akitoa maelezo kwa Mkurugenzi wa
Utafiti na Ubunifu Dkt. Deusdedith Mbazibwa kuhusu uzalishaji wa miche ya chikichi.
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VITUO VYA UTAFITI VYAFANYA MKUTANO WA MAPITIO
YA SHUGHULI ZA UTAFITI WA KILIMO NA UHALISHAIJI

WA TEKNOLOJIA

VITUO vya TARI llonga, TARI
Dakawa na TARI Ifakara, vimefanya
mkutano wa mapitio ya ndani ya
shughuli za utafiti wa kilimo na
uhaulishaji wa teknolojia (Internal
Pragramme Review - IPR) kuanzia
tarehe 16 hadi 17 Desemba, 2025
katika ukumbi wa MATI llonga.

Mapitio hayo ni sehemu vya
mkakati wa TARI wa kuhakikisha
utafiti na uhalishaji wa teknolojia
unafanyika  kwa  weledi kwa
kuzingatia misingi ya kisayansi na
viwango vinavyokubalika kitaifa na
kimataifa.

Akizungumza katika mkutano huo,
Mgeni Rasmi katika ufunguzi wa
Mkutano huo Kaimu Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa
Bi. Elina Dastan amesema kuwa

mapitio  hayo  yanawawezesha
8 wadau wa kilimo kushirikiana
# kutathmini changamoto na

mafanikio katika utafiti wa kilimo,
hatua itakayosaidia  kuimarisha
kilimo chenye tija na endelevu
katika Mkoa na Taifa kwa ujumla.

Kwaupandewake, kiongoziwatimu

ya mapitio Dkt. Nessie Luambano
| alibainisha

kuwa mapitio hayo

yanasaidia kubaini changamoto za
utekelezaji na kuweka mikakati ya
kuzitatua, huku akisisitiza umuhimu
wanasayansi

wa kuwashirikisha

Mgeni Rasmi Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa Bi. Elina Dastan
Akizungumza katika mkutano wa mapitio ya shughuli za utafiti vituo vya TARI Dakawa,
TARI llonga na TARI Ifakara.

wachanga ili kuwajengea uwezo na
ujuzi wa kitafiti.

Mapitio hayo ya ndani vya
shughuli za utafiti yameviwezesha
vituo vya TARI kutathmini kwa
kina utekelezaji wa programu
zake za utafiti na uhaulishaji wa
teknolojia ili kubaini maeneo ya
kuboresha na kujiimarisha zaidi
katika kuzalisha teknolojia na
bunifu zitakazochochea maendeleo
ya kilimo endelevu nchini.

Mikutano ya mapitio ya ndani
ya shughuli za utafiti yaani -(IPR)
kwa mwaka 2025 imefanyika katika
kanda zote saba:

Kanda ya Kaskazini inayohusisha
vituo vya TARI Selian na TARI
Tengeru; Kanda ya Mashariki

(1) inayohusisha vituo vya TARI
Mlingano, TARI Kibaha na TARI
Mikocheni; Kanda ya Kati ikihusisha
TARI Makutupora na TARI Hombolo;
Kanda ya Mashariki (2) ikihusisha
vituo vya TARI Dakawa, TARI Ifakara
na TARI llonga; Kanda ya Magharibi
inayohusisha vituo vya TARI-Tumbi
na TARI-Kihinga;

Kanda ya Kusini inayohusisha
kituo cha TARI-Naliendele; Kanda
ya Ziwa ikihusisha vituo vya TARI
Maruku na TARI Ukiriguru pamoja
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
inayohusisha vituo vya TARI Uyole
na TARI Kifyulilo. Mikutano hii ya
“IPR" inasaidia kuleta wadau wa
utafiti pamoja, kupitisha maandiko
miradi ambayo hupelekwa kwa
wafadhili.
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MTI wa "Allspice” (Pimenta dioica) ni mti wa
Kiafrika unaotoa viungo vinavyochanganya ladha
za mdalasini, karafuu, na tangawili (nutmeg),
ukitumika sana kwenye vyakula, dawa, na chai?.

Jina: "Allspices”, au Pimento, na kwa Kiswahili
unajulikana kama "Mti wenye mchanganyiko wa Y
viungo vyote" (TARI).

Kwa mujibu wa Mtafiti Dkt. Mgaya Maumba
kutoka Kituo cha TARI Mlingano Tanga
wanaojihusisha na utafiti wa Viungo na vikolezo, v
mti huu unaitwa allspice au mchanganyiko wa
viungo vyote, ni mti mmoja ambao umekusanya '
kiungo zaidi ya kimoja katika harufu yake,
ukinusa majani yake utahisi harufu ya viuongo
mbalimbali kama karafuu, iliki na mdalasini.

Majani ya mti huu hutumika kama kiungo
katika mapishi ya vyakula mbalimbali kama na
vinywaji kama chai, supu, biriani, pilau na hata
katika ice cream au sehemu ya kuokea mikate.
Kiungo hiki kina manufaa makubwa kiafya kwani

husaidia mmeng'enyo wa chakula.

Wataalamu wanashauri watu watumie zaidi
majani kwa kuwa wakitumia magome wataua
mti.

Miche ya kiungo hiki cha allspices inazalishwa
na Kituo cha TARI Mlingano. Kwa mabhitaji ya
miche ya kiungo hiki na viungo vingine pamoja
na vikolezo wasiliana na Kituo chochote cha
TARI kilicho karibu yako.

R
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Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba

Kwa kuteuliwa kuwa Waziri Mkuu wa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

WIZARA YA KILIMO  'TARI
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA B
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Mhe.Mussa Azzan Zungu

Kwa kuchaguliwa kuwa spika wa

Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania 2025-2030

® TanzaniaTari O TariTV
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) imepokea ujumbe kutoka Kituo
cha Kimataifa cha Utafiti wa Kilimo
cha Japan (JIRCAS) kufuatia ziara
iliyofanyika leo, tarehe 11 Desemba
2025. Ujumbe huo uliongozwa na
Dkt. Hirouchi Shinji, akifuatana na
Dkt. Onishi Junya pamoja na Bw. Yona
Anderson kutoka Chuo cha Ufundi
Arusha.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo,
Kiongozi wa msafara, Dkt. Shinji,
alieleza kuwa lengo la ziara hiyo ni
kuimarisha ushirikiano na Tanzania
katika maeneo makuu sita (6) ya
kipaumbele, yakiwemo uzalishaji wa
chakula, maendeleo ya wakulima na
Sekta Binafsi, uboreshaji wa Lishe,
hatua za kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Aidha, Dkt. Shinji alibainisha kuwa
JIRCAS imekusudia kushirikiana na
TARI kuboresha na kuendeleza aina
za mpunga zinazostahimili ukame,
ikiwa ni sehemu ya mpango mkakati
wa kuunga mkono mifumo endelevu

'I'IH NA JIRCAS I(IISIIIIIII(IANA
KATIKA UTAFITI WA KILIMO

www.tari.go.tz
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| MASHIRIKIANO

ya uzalishaji wa chakula nchini kwa
kuwa Taasisi yake inajishughulisha na
kusaidia nchi zinazoendelea.

Kwa upande wa TARI, akizungumza
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa
TARI, Dkt. George Sonda alisema
kuwa Taasisi inajukumu la kufanya
utafiti na kusambaza matokeo kwa
wadau wa kilimo pamoja na kutoa
ushauri kwa watunga sera.

Aidha, alisema kuwa ushirikiano
huu mpya utakuwa na mchango
mkubwa katika maeneo yanayolima
mpunga, hususani katika kuboresha
na kuongeza ufanisi wa matumizi ya

g
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maji.

Mbali na TARI,

JIRCAS pia
inashirikiana na taasisi nyingine za

ndani ikiwemo Chuo cha Ufundi
Arusha na NiRCl. Inatarajiwa kuwa
mara baada ya kuwasilishwa kwa
miradi  husika, makubaliano ya
utekelezaji yatafikiwa baina ya
JIRCAS na taasisi zote inazoshirikiana
nazo nchini.
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KUUE KITUO

TARI Kihinga ni moja kati ya Vituo
20 vya TARI kilichoanzishwa mwaka
2018 kwa lengo la kufanya na
kuratibu utafiti wa kina kuhusu
zao la michikichi. Kuanzishwa kwa
kituo hiki ni hatua kubwa katika
kuimarisha uwezo wa Tanzania
kuongeza uzalishaji na tija ya zao
la michikichi kwa ajili ya kuboresha
maisha ya wananchi, kupunguza
uagizaji wa mafuta kutoka nje na
kukuza uchumi wa taifa na wa mtu
mmoja mmoja.

Kituo hiki ambacho kiko Kata
ya Mungonya Mkoani Kigoma ni
kitovu cha Kitaifa cha utafiti wa zao
la michikichi, kikijikita zaidi katika
maeneo yote muhimu ya mnyororo
wa thamani wa zao hili, yakiwemo:
 Uboreshaji wa miche na mbegu
« Teknolojia za kilimo (agronomia)
 Udhibiti wa magonjwa na wadudu
waharibifu

« Usimamizi wa mavuno na baada ya
mavuno

« Uzalishaji wa mbegu na miche bora
« Kutoa ushauri kuhusiana na kanuni

1l sl praeiuiy

 TANDAN A7 TORALRESEARCHINSTITUTE

P.0.BOX 132
KIGOMA

za kilimo bora cha chikichi.

TARI Kihinga imejidhatiti katika
kubuni na kusambaza aina bora
na zilizoboreshwa za michikichi
zinazokidhi mabhitaji ya wakulima na
zinazolingana na ajenda ya mageuzi
ya kilimo nchini. Kupitia shughuli
hizi, Kituo huhakikisha upatikanaji wa
vifaa bora vya kupanda vinavyosaidia:

+ Kuongeza mavuno

« Kuongeza ustahimilivu dhidi ya
magonjwa na wadudu

e Kuboresha ubora wa mafuta ya
mawese

Mbali na michikichi, TARI Kihinga
hushirikiana na wadau wengine wa
ndani na nje ya nchi katika kufanya
utafiti wa mazao mengine muhimu
kama vile mihogo, maharage, ndizi,
mahindi na parachichi. Utafiti huu
mseto huimarisha wigo wa Kituo
katika kutoa suluhisho la kilimo
shirikishi, na kuchangia katika
usalama wa chakula na kuongeza
kipato cha wakulima nchini.
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HABARI Disemba 2025
KONA YA TEKNOLOJIA i
I TARI SEED 105

SIFA ZAKE

a B - Yana stawi vizuri katika ukanda wa chini na wa kati mita 0-1500m kutoka
3 usawa wa Bahari

J p « Hustahimili ukame
» Hukomaa mapema (wastani wa siku 110-125)

« Hutoa mavuno mengi, wastani wa gunia 20-22 kwa ekari

* Yanakoboleka vizuri

9 < Yanapunje nene

= . Matamu kwa kuchoma, hivyo yanafaa kwa kilimo cha bustani.

_ Aina ya mbegu ina ukinzani na magonjwa mbalimbali kama: milia ya mahindi
j (MSV), Bakajani kijivu (Gray leaf sport) na kutu ya majani (Leaf rust).

-t
-
[ ]

UPANDAJI
Mbegu moja kwa shimo: sm 75 x 25-30
Mbegu mbili kwa shimo sm 75 x 50-60
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WIZARA YA KILIMO
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA

PONGEZI
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Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti na Watumishi wa
Taasisi ya Utafiti wa KilimoTanzania (TARI) tunakupongeza

Mheshimiwa Daniel Chongolo

kwa kuteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kuwa Waziri wa Wizara ya Kilimo.

Utafiti kwa Maendeleo ya kilimo

Tufuatilie 0 Tari Tanzania tari.tanzania ® TanzaniaTari o TariTV

WIZARA YA KILIMO ("Tnl“
TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO TANZANIA B

PONGEZI
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Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti na Watumishi wa
Taasisi ya Utafiti wa KilimoTanzania (TARI) tunakupongeza

Mheshimiwa David Silinde

kwa kuteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kuwa Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo.

Utafiti kwa Maendeleo ya kilimo

0 Tari Tanzania

TariTanzania

TUFUATILIE
MITANDAONI )

Tanzaniatari

official_taritanzania

Tufuatilie tari.tanzania

® TanzaniaTari 0 TariTV
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MHE.DANIEL CHONGOLO, WAZIRI WA KILIMO AKIPOKEA
MAELEZO YA TEKNOLOJIA YA KITALU NYUMBA KUTOKA
KWA MKURUGENZI WA KITUO CHA TARI NALIENDELE DKT.
GERADINA MZENA.

MENEJIMENTI YA TAASISI YA UTAFITI WA KILIMO
TANZANIA(TARI) MAKAO MAKUU, TARI MAKUTOPORA PAMOJA
NA MAAFISA KUTOKA TUME YA KUREKEBISHA SHERIA
WAKIWA KATIKA PICHA YA PAMOJA.

MSIMAMIZI WA KITUO CHA UHAULISHAJI TEKNOLOJIA CHA
NGONGO MANISPAA YA LINDI BIl.BAKINA OBADIA MSALILWA
AKIONESHA BAADHI YA MAZAO YA MBOGAMBOGA NA
MATUNDA YANAYOLIMWA KATIKA KITUO HICHO.
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HABARI KATIKA PICHA

Oktoba-
Disemba 2025
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WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI WA TARI NA
MENEJIMENTI YA TARI KATIKA PICHA YA PAMOJA MARA
BAADA YA KIKAO CHA BODI KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI
WA MIKUTANO WA ST.GASPER MKOANI DODOMA.

2+ W

'S

MTAFITI KUTOKA TARI BWANA WATSON GWIDO MATAMWA
AKIWAPATIA ELIMU YA NAMNA BORA YA UTUNZAJI WA
UDONGO WANAFUNZI WA SHULE YA SEKONDARI DODOMA
KWA UPANDAJI WA MTI KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA
UDONGO DUNIANI.
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MHE.DANIEL CHONGOLO, WAZIRI WA KILIMO AKIPOKEA
ZAWADI KUTOKA KWA MKURUGENZI WA KITUO CHA TARI
NALIENDELE DKT.GERADINA MZENA
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WATUMISHI
WA TARI
WAKISHIRIKI
MCHEZO WA
KUKIMBIA NA
MAGUNIA.

WATUMISHI WAHIMIZWA KUSHIRIKI MIGHEZO
KUBORESHA MAHUSIANO MAHALA PA KAZI

WATUMISHI wa Taasisi ya kilimo
Tanzania (TARI) wameaswa
kudumisha utamaduni wa kufanya
michezo ili kuboresha afya pamoja
na kudumisha mahusiano mahali
pa kazi.

Wito huo umetolewa na
Mkurugenzi wa Idara ya Rasilimali
watu na Utawala wa TAR|,
Zephania Mshanga katika bonanza
la michezo lililofanyika Oktoba 25,
2025 katika viwanja vya shule ya
sekondari Dodoma.

Bonanza hilo liliandaliwa na vituo
vya TARI Makutupora na TARI
Hombolo ambapo watumishi wa
TARI Makao Makuu pia wameshiriki
Bonanza hilo ambalo lilipambwa
na michezo mbalimbali ikiwepo
kukimbia, kuvuta Kamba, mbio za
magunia, kupuliza puto, kukimbiza
kuku, mpira wa miguu pamoja
na mazoezi ya viungo ambapo

washindi mbalimbali wamepata
Zawadi.
Wakizungumza  kwa  nyakati

tofauti, Mkurugenzi wa kituo cha
TARI Makutopora Dkt Amarchius
James na Meneja wa kituo cha
TARI Hombolo Dkt. Emmanuel
Chilagane walipongeza watumishi
kwa kushiriki bonanza hilo huku
wakisisitiza umuhimu wa kufanya
michezo ili kuboresha afya zao

pamoja na kujenga mahusiano
baina ya watumishi.

Mbali na bonanza hilo, TARI
imejenga utamaduni wa kushiriki
masuala ya michezo ambapo
TARI kituo cha TARI Naliendele
kimeshiriki  mbio za  Korosho
Marathon  ambazo  zimekuwa
zikifanyika kila mwaka mkoani
Mtwara.

Pamoja na umuhimu wa michezo
kituo hicho kimetumia michezo
kama fursa ya kutoa elimu ya kilimo
bora, uongezaji thamani wa zao
la Korosho na ugawaji wa mbegu
bora za korosho kwa wakulima.

Pia, katika kutambua mchango
unaotolewa na wadau katika
maendeleo ya Kilimo Tanzania,
TARI Uyole imeshiriki ligi ya Prof.
Mbwette Memorial Cup ambayo

Ulenje na Maendeleo.

Kwakutambua ukubwa wa tukio
hilo TARI kwa kushirikiana na wadau
wengine sambamba na burudani
hiyo  imehakikisha  wakulima
wanapatiwa elimu kuhusu kilimo
bora kwa njia ya mashamba darasa
ambapo TARI Uyole imesambaza
teknolojia mbalimbali za mazao ya
mahindi, ngano, ulezi, alizeti, viazi
mviringo na pareto.

WATUMISHI WA TARI WAKISHIRIKI BONANZA LA MICHEZO
(MCHEZO WA KUVUTA KAMBA)
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WATUMISHI WA TARI WAKISHIRIKI MCHEZO WA KUPULIZA
MAPUTO
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WATUMISHI WA TARI WAKISHIRIKI MCHEZO WA KUKIMBIA

NA MAYAI KWENYE KUJIKO.
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Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
S. L. P 1571, Dodoma
Tel: +255 26 2961 993/e-mail:dg@tari.go.tz
Website:www.tari.go.tz
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